ท้าลมหนาว ดูดาว จับหมอก ที่ดอยผาตั้ง อ.เวียงแก่น จ.เชียงราย ไม่แนะนำให้เดินทางตอนกลางคืน เพราะทางคดเคี้ยว และเป็นหุบเขา เป็นดอยที่อยู่ติดกับชายแดนไทย ลาวขึ้นไปแล้วมองเห็นฝั่งลาวได้เลยครับ ส่วนเส้นทางก็สมกับชื่อดอยจริงๆ ชันมากๆ ครับ
การเดินทาง
เส้นทางที่ 1 เชียงราย-เทิง-ภูชี้ฟ้า-ดอยผาตั้ง เป็นทางที่สะดวกปลอดภัย
และอีกเส้นทาง
เส้นทางที่ 2 เชียงราย – เวียงชัย – พญาเม็งราย – บ้านต้า – ดอยผาตั้ง เป็นเส้นทางที่ค่อนข้างจะสูงชัน ถนนคดเคี้ยว ควรขับรถด้วยความระมัดระวัง แต่โดยส่วนตัวชอบเส้นทางที่สองครับ วิวสวยกว่า แต่ก็ลำบากกว่า
สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน
![](https://www.dooasia.com/trips/image_upload/pic_5003844f177c8.jpg.JPG)
เส้นทาง
![](https://www.dooasia.com/trips/image_upload/pic_50037dc421829.jpg.JPG)
บรรยากาศดีๆ ช่วงเวลาดีๆสำหรับช่างภาพ
![](https://www.dooasia.com/trips/image_upload/pic_50038402294e7.jpg.JPG)
แสงแรก
![](https://www.dooasia.com/trips/image_upload/pic_500383bd144c8.jpg.JPG)